Miền Tỉnh Thức Melbourne

Melbourne, Australia

Top

New Zealand hiking trip 14-17/3/2019 (3 nights, 4 days)

New Zealand hiking trip 14-17/3/2019 (3 nights, 4 days)

1. Trail route: Lake Waikaremoana Great Walk(46km, 3.5 days,Intermediate level)

(Bấm vào đây để xem hình ảnh tham khảo của Lake Waikaremoana)

*Kế hoạch chi tiết:

– Địa điểm gặp mặt và khởi hành: Melbourne (địa chỉ chính xác sẽ được báo sau).
– 7-8:00pm: Tập trung tối thứ Tư 13/3 ở nhà một người và cùng ra sân bay tầm 9pm.
– 9:00pm: Check-in
– 11:35pm Wed 13/3 Bay từ Melbourne Airport -> Auckland Airport

 Ngày thứ nhất: Thursday 14/3/2019

– 05:15am: Đáp xuống sân bay Auckland Airport
– 6:30-7:00am: Ra khỏi sân bay Auckland + ăn sáng
– 7:00-7:30am: Làm thủ tục thuê xe
– 7:30am: Khởi hành lái xe đến Lake Waikaremoana + ăn trưa dọc đường
– 1:30pm: Đến Lake Waikaremoana (~6 tiếng lái xe)
– 2:00pm: Khởi hành leo núi vào rừng (Onepoto to Panekire Hut: 9km, 4-6 hours, elevation: 600m-1100m, steadily uphill)
– 7:00-8:00pm: Đến đích của đoạn đầu (Panekire Hut)
– 8:00pm-9pm: Ăn tối và chuẩn bị chỗ ngủ

 Ngày thứ hai: Friday 15/3/2019

– 05:00-6:00am: Thức dậy và ngồi thiền
– 6:00-7:30am: Ăn sáng và chuẩn bị nhổ trại
– 8:00am-4pm: Khởi hành đi từ  Panekire Hut đến Korokoro campsite (12km, 6 hours walking + 2 hours lunch break)
– 4:00pm: Cắm trại qua đêm ở Korokoro campsite

 Ngày thứ ba: Saturday 16/3/2019

– 05:00-6:00am: Thức dậy và ngồi thiền
– 6:00-6:30am: Ăn sáng và chuẩn bị nhổ trại
– 6:30am-9:30am: Khởi hành đi từ Korokoro đến Maraunui Campsite (6.8km, 3 hours walking)
– 10:00am-11am: Đi water taxi từ Maraunui Campsite đến Waiharuru campsite (6.2km, 1 hour)
– 11am-1pm: Lunch break
– 1pm-3pm: Đi từ Waiharuru campsite đến Tapuaenui Campsite (2.1km, 2hour)
– 3pm: Cắm trại và nghỉ ngơi qua đêm

 Ngày thứ tư: Sunday 17/3/2019

– 05:00-6:00am: Thức dậy và ngồi thiền
– 6:00-6:30am: Ăn sáng và chuẩn bị nhổ trại
– 6:30am-9:30am: Khởi hành đi từ Tapuaenui Campsite đến đích (Hopuruahine) (7.5km, 3 hours walking)
– 9:30am-10am: Lái xe (#1) đi từ Hopuruahine đến Onepoto để lấy xe (#2)
– 10am-10:30am: Lái 2 xe đi từ Onepoto về lại Hopuruahine.
– 10:30am-4:30pm: Đi từ Hopuruahine về lại Auckland Airport
– 4:30pm-5:30pm: Ăn tối
– 5:30pm-6:00pm: Trả xe
– 6:00pm: Check in cho chuyến bay 8:40pm về lại Melbourne

2. Chuẩn bị

-Mỗi người phải tự chuẩn bị hành trang riêng cho mình.

a. Hành trang:

1- Ba lô (loại 50-60 lít, chuyên nghiệp, phải có dây thắt lưng hỗ trợ).
(Sample 1, Sample 2, Sample 3)
2- Giày đi bộ (khác giày thể thao, có gai dưới đế, nhẹ)
3- Túi ngủ (càng nhẹ càng tốt, chịu khoảng 6 độ C)
4- Lều ( cá nhân, càng nhẹ càng tốt)
5- Tấm lót lưng khi ngủ (yoga mỏng cũng được)
6- Nón len, găng tay len, vớ dày (khi mang giày nên mang 2 bộ: mỗi bộ 1 đôi dày + 1 đôi mỏng cho đỡ bị phòng chân).
7- Bình đựng nước (1-1,5 lít)
8- Stove & Pot Set without gas canister due to flight restrictions (Xoong nấu ăn, nấu nước, cơm). Sample: 360 Degrees Furno Stove & Pot Set.
– Muỗng nĩa, ca đựng nước nóng (cafe)
9- Đèn pin, dầu, thuốc (tuỳ tình trạng cá nhân),
10- Dao (loại tự vệ), bật lửa, còi.
11- Gậy (2 cái)
12- Áo ấm, áo mưa, quần bơi (mùa hè), kiếng mát
13- Vài bộ đồ đi hiking (e.g. 4 ngày nên đem 2 bộ và 1 bộ mặc, 2 ngày: 1 bộ)
14- Bản đồ
15 – Diêm quẹt
16 – Pin (battery) dự phòng cho đèn pin
17 – Thuốc lọc nước.
18 – Điện thoại (international roaming turned on), pin dự phòng, head phone
19 – Giấy vệ sinh
20 – First aid kit (loại cá nhân)
21- Passport, bằng lái xe, credit cards, tiền NZ dollars

b. Thực phẩm (chỉ mang đồ ăn chay)

1- Energy bar, hạt trộn
2- Gạo
3- Đồ CHAY khô
4- Oatmeal ( loại gói nhỏ ăn liền, có đường) hoặc mì gói
5- Chocolate, nut bars, mixed nuts
6- Hạt chia seeds để pha nước uống
(Hình minh họa)

3. Những điều nên lưu ý trong suốt chuyến đi

  • Chỉ nên mang theo đồ chay.
  • Giảm tối đa nói chuyện trong lúc đi và chỉ nói khi thật sự cần thiết.
  • Để ý tới người xung quanh và cố gắng giúp đỡ lẫn nhau.
  • Để tâm trong hiện tại để cảm nhận bước đi, cảm nhận vẻ đẹp của thiên nhiên, giảm bớt phần suy nghĩ để thực tập sự “tỉnh thức”.
  • “Do not take the trip and let the trip take you” 🙂

4. Links tham khảo: 

5. Bản đồ/Map: 

 

Miền Tỉnh Thức Melbourne